เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

มีใครเล่น Moblin OS บ้างไหมครับ?
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
Open in new window

Moblin OS เป็น Linux ที่พัฒนาจากฝั่ง Intel เป็นเป็น OS ให้ Netbook โดยเฉพาะ (ฝรั่งเค้าคงเสียตังค์ค่า OS เยอะ เลยมีผู้พยายามพัฒนาแบบ Open Source หลายๆแบบมาให้บริการไปใช้ฟรี) เลยแอบเดาว่า Netbook ส่วนใหญ่ ทีใช้ CPU Atom น่าจะเป็น Target หลักของ โปรเจค Netbook OS ของ intel ตัวนี้

โดยรวมมันออกมาถึงจะเป็น Linux แต่ก็ไม่ได้ Linux จ๋า คือหน้าตาดูเป็นมิตร แต่ไม่รู้จะมิตรเกินไปไหม;P และเน้นการใช้ทรัพยากรจาก Web Service ต่างๆในเน็ต (ไม่แน่ใจว่าเป็นการเอา Linux มา Mixed API ของพวก Social Network และจัดทำเป็น App ไว้บริการใน OS เลยหรือเปล่า) ตอนแรกๆกระแส Moblin มาแรง ตอนนี้ออก Version 2 แล้ว แต่พักหลังๆก็เงียบไป

เท่าที่ดู Review หลายๆสำนักก็ว่าดี แต่ท่ามกลางทางเลือกมากมายในตลาดตอนนี้ ก็ยังไม่ทำให้มันเป็นตัวเลือกต้นๆได้ เนื่องจากมันเน้นทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์เป็นเหมือนเครื่อง Organize งานคล้ายๆ PDA ช่วงแรกๆมากกว่า คือทำให้ใช้ง่าย มีไม่กี่ปุ่ม แต่กับเราๆที่ชอบใช้แบบซอกแซ่กๆ มันคงยังไม่เหมาะ

แวะมาถามดู เผื่อว่ามีใครได้ลองแล้วบ้างครับ ;)

ข้อมูลเพิ่มเติม http://moblin.org/

โพสเมื่อ : 31/8/2009 20:41

Re: มีใครเล่น Moblin OS บ้างไหมครับ?
มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
น่าตาดูเป็นมิตรดีจัง หุหุหุ เดี่ยวขอไปโหลดมาลองดูก่อนนะครับ แล้วจะมาบอกว่าเป็นไง

โพสเมื่อ : 1/9/2009 19:08

Re: มีใครเล่น Moblin OS บ้างไหมครับ?
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองแล้วชอบครับ แต่ยังต้องร้องเพลงรอ รุ่นที่สมบูรณ์กว่านี้ครับ
ยังเอ๋อ ๆ อยู่เป็นระยะ และที่สำคุญ ภาษาไทยโดนตัดออกไปนะครับ
ทำให้แสดงผลภาษาไทยไม่ได้ครับ แต่ชอบมาก ๆ interface ที่เรียบง่าย
แต่จัดว่างได้อย่างลงตัวครับ ถ้าตัวจริงสำเร็จคงต้องหามาเล่น Moblin OS
ตัวนี้จริง ๆ จัง ๆ มั้งละครับ

ปล. ขอบคุณคุณอนุชิต ที่ตอบเมล์เรื่องภาษาไทยมาให้ด้วยนะครับ

ชอบจริง ๆ Moblin (หมูบิน) OS อิอิ

โพสเมื่อ : 4/9/2009 23:14

มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เอ่อ ผมก็ลงไว้อยู่

ทำยังไงให้มันอ่านได้ พิมพ์ไทยได้หรือครับ??

ถ้าทำได้อยากรู้วิธีมากๆ

กับทำยังไงให้เล่นไฟล์ mp3 หรือไฟล์ vdo format มาตรฐานได้

โพสเมื่อ : 6/9/2009 2:52
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
แสดงผลไทยยังไม่ได้ครับ ทำให้เล่น mp3 ที่เป็นไฟล์ภาษาไทยไม่ได้ไปด้วยครับ

ส่วน vdo มาตราฐานก็ยังไม่ีีรองรับครับ ถึงเอา codec ลงก็เล่นไม่ได้ อันนี้ งงเหมือนกันครับ

แต่ให้ไปลงทะเบียนใน community ไว้ครับ ระบบจะค่อยส่ง เมล์ เรื่องผลของการแก้ไขส่วนต่าง ๆ มาให้อยู่เรื่อย ๆ (เต็ม Junk Mail เลย อิอิ)

โพสเมื่อ : 6/9/2009 13:34

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
เริ่มสนใจ ด้วยแล้วคับ 555

ตอนนี้กำลังโหลด มาติดตั้ง แต่ วิธีติดตั้ง ต้องทำไงคับ

โพสเมื่อ : 29/9/2009 11:11

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
d/l Live Image มาแล้วจะเอามาเขียนลง cd หรือจะ ใช้โปรแกรมเขียนลง Thumb Drive ก็ได้ครับ d/l โปรแกรมเขียน Live Image ลง thumb Drive และวิธีในหน้านี้ครับ

http://moblin.org/documentation/test- ... n/using-moblin-live-image

โพสเมื่อ : 29/9/2009 16:31

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากคับ คุณ 9n00m

ถ้าไม่ว่าอะไร รบกวน ขอ MSN ไว้ ปรึกษาด้วยครับ

เพราะผมก็ชอบ หน้าตา เจ้า Moblin ไม่น้อยเลยทีเดียว...

โพสเมื่อ : 29/9/2009 17:30

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
อื้มลืมไปคับ แล้วจะเสียบ usb flash drive หรือ การ์ด ssd ข้างนอกเนี่ย รับจะขึ้นที่ตรงไหนคับ ผมหาจดทั่วไปเจอเลยคับ

โพสเมื่อ : 29/9/2009 20:55

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
คุยกันใน forum ดีกว่าครับ จะได้แบ่งปันความรู้กันด้วยครับ และบางอย่างผมก็มือใหม่อาจจะตอบไม่ได้ User ใน web นี้เก่ง ๆ เยอะครับ จะได้มีคนค่อยช่วยเหลือเยอะ ๆ ครับ :D

ส่วน thumb driver หรือ SD Card เมื่อเสียบแล้วก็จะเข้าดูจาก File Browser ครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2009 22:01

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ในที่สุดก็ add font ภาษาไทยได้แล้วครับ การแสดงผลถูกต้องดีครับ สระไม่หลุด หรือ ลอยครับ ดูจากภาพที่ capture เลยครับ :D

แนบ ไฟล์:

jpg  Screenshot-2.jpg (0.00 KB)

jpg  Screenshot-3.jpg (0.00 KB)

jpg  Screenshot-5.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 29/9/2009 23:09

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมาก! เลยคับ ผมชอบหลายอย่างน่ะคับ ในตัว Moblin เอง แต่ก็ยังไม่สมบรูณ์อย่างที่หลายคน บอกๆ มาคับ ยังไงก็จะรอใช้ต่อไป อิอิ ...

Moblin os สวย แรง เร็ว ลื่น!!!!

โพสเมื่อ : 29/9/2009 23:13

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ครับ ช่วงที่รอ ก็ศึกษาโครงสร้าง Linux ไปพลาง ๆ ก่อนละกันครับ (บอกตัวเองด้วย อิอิ) รุ่น 2.1 เร็วกว่า 2.0 เยอะมาครับ แต่ 2.0 ดูจะ เสถียรกว่าครับ

อ้อลิงค์สำหรับ add font ไทยครับ

http://www.linuxlane.com/fedora-7-thai-font/

ทำแค่ 3 ขั้นตอนพอครับ ที่เหลือก็แล้วแต่ครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2009 23:24

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
add font ไทย นี้หมายถึงเจ้า ตัว moblin มั้ยคับ จะพิมพ์ไทย หรือ อ่านไทย ได้เหรอคับ

อ่อ!แร้วผมสงสัยมากคับ เราจะฟังเพลง จำพวก mp3 นี้จะทำไงให้มันเล่นได้คับ
กำลังหาวิธี ยังไงก็ยัง งงๆ อยู่คับ

โพสเมื่อ : 30/9/2009 0:30

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ถูกต้องครับ พิมพ์ และ อ่านไทยได้ครับ

ส่วน mp3 / avi / divx พวกนี้ ยังไม่สามารถเล่นได้อย่างสมบูรณ์ครับ ต้อง add library gstreamer ลงไปให้หลายตัวอยู่ครับ กำลังลองทำอยู่เหมือนกันครับ ได้ผลยังไงก็จะเอามาแจ้งให้ทราบนะครับ

จริง ๆ คนที่เป็น linux (ไม่ว่าจะเป็น ubuntu, redhat, สุริยัน) น่าจะทำได้นะครับ แต่ผมเป็น windows ครับ หุหุหุ เลยค่อนข้างจะลำบากหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 30/9/2009 2:37

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
-ขอบคุณคับ ผมนี้ ยิ่งไม่จัก ตระกลู LINUX เลย 555 วินโดว์ก็ ได้นิดๆหน่อยๆ

ยังไงก็จะใช้ น้องวรรณ Moblin ต่อไปคับ (ผมศึกษาแล้ว งง อิอิ แต่จะพยายาม คับ สู้ๆ )

โพสเมื่อ : 30/9/2009 9:58

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
คงต้องรออีกหน่อย

โพสเมื่อ : 30/9/2009 20:53
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
อื้ม ลืมไปเลยคับ... เจ้าตัว Moblin ใช้ office ได้มั้ยคับ พวก Word PowerPoint อะไรประเนี่ย ถ้ามีจะเข้ากับเครื่อที่ใช้ windows XP ได้มั้ยคับ

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 2/10/2009 21:33

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มีครับ พวก pladao ไงครับ (เอหรือ plawan เนี้ย) แต่ใน app update จะมี word มาให้ 1 ตัวนะครับ

แต่ใน linux บางตัว (เช่น ubuntu) จะมี Wine ไว้สำหรับรันโปรแกรม ที่ทำงานบน windows ได้โดยตรงครับ หวังว่าในอนาคต Moblin OS ก็คงจะมีครับ

โพสเมื่อ : 2/10/2009 22:02

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากคับ

อ่าา... แล้วใช้พิมรายงาน (พิมพ์ไทย) น่าจะ ได้ มั้ยคับ

ถ้าผมเซฟไปเปิดกับ วินโดว์ จะแสดงผลได้ มั้บคับ (ถ้าได้ โอ้ว..ผมจะเลิกใช้วินโดว์เด๋วนี้เลย อิอิ เพราะ ผม เรียน มหาลัยอยู่ งานค่อนข้างเยอะ อิอิ

โพสเมื่อ : 3/10/2009 10:22

[ค้นหา ขั้นสูง]